เมื่อค่ำวันศุกร์ที่ 9 ธันวาคม พ.ศ. 2565 ดร.ธิติมา หล่อพิพัฒน์ นายกสมาคมแห่งสถาบันพระปกเกล้า พร้อมด้วยคณะกรรมการบริหารสมาคมฯ ได้เข้าร่วมงาน "ราตรีไกลกังวล " เนื่องในวาระฉลอง 20 ปี พิพิธภัณฑ์พระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว โดยศาสตราจารย์พิเศษ ธงทอง จันทรางศุ นำชมนิทรรศการครบรอบ 20 ปีของพิพิธภัณฑ์ฯ ที่มีการบอกเล่าเรื่องราวประวัติศาสตร์ของอาคารอนุรักษ์ ภายในพิพิธภัณฑ์ฯ รวมทั้งพระราชประวัติ และพระราชกรณียกิจของพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และสมเด็จพระนางเจ้ารำไพพรรณี พระบรมราชินี รวมทั้งบรรยายความเป็นมาของการจัดนิทรรศการ
News
![](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/2022/12/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_796.jpg)
จากนั้นผู้เข้าร่วมงานได้ขึ้นไปที่ชั้น 6 เพื่อชมวิวทิวทัศน์พระบรมบรรพต สีทองอร่ามส่องประกายสะท้อนแสงไฟวิบวับ และชมความงดงามยามค่ำคืนของถนนราชดำเนินตลอดสาย ก่อนร่วมรับประทานอาหารค่ำ เครื่องต้นวังหลังสู่ครัวนอกวัง อาหารที่ล้อมาจากเครื่องเสวยของพระองค์ท่าน ซึ่งในระหว่างทานอาหาร ท่านอาจารย์ธงทองได้มีการบรรยายถึงที่มา และความพิเศษของอาหารแต่ละจาน สลับกับเสียงดนตรีเครื่องสายฝรั่ง จากสำนักการสังคีต กรมศิลปากร ที่บรรเลงบทเพลงพระราชนิพนธ์ในพระบาทสมเด็จพระปกเกล้าเจ้าอยู่หัว และบทเพลงไพเราะอื่นๆ
![](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/2022/12/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_917.jpg)
![](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/2022/12/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_371.jpg)
ประมวลภาพกิจกรรม
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_74](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_74-pzv8r30h4djq9h9evyx88bxizkp28ude0aurnavdtw.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_445](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_445-pzv8emngkehyfhcom346oz2nms2z97xfano5qbc69w.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_22](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_22-pzv8o4spo3ibtjjp470dwkqfv18l31npxp4wf18vd0.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_3](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_3-pzv8qwflsjaq07iyye2u8vlatvlhqyn9neadad551g.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_30](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_30-pzv8qz94d1ekz1evhxapycvom17le1ygns8tq70yis.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_46](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_46-pzv8r06yjvfvandicfpciun57f2ylr26zwwb7gzkck.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_55](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_55-pzv8r14sqph5m9c56y3z3celssybtg5xc1jsoqy66c.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_59](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_59-pzv8r22mxjifxvas1gilnu62e6tp159no67a60ws04.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_272](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_272-pzv8r5tzovnl8b5bfi53xt7wrqb5vxol0ot834r7b8.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_275](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_275-pzv8r6rtvpovjx3ya0jqiazdd46j3msbctgpkept50.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_308](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_308-pzv8r7po2jq5vj2l4iyd2sqtyi1wbbw1oy471ooeys.jpg)
![LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_635](http://www.kpisociety.com/wp-content/uploads/elementor/thumbs/LINE_ALBUM_งานราตรีไกลกังวล-พิพิธภัณฑ์พระปกเกล้_635-pzv8enlar8j8r3bbglit9gu485ycgx15msbn7las3o.jpg)